IndexCalendarTrợ giúpTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

Share | 
 

 Khong co di chuc tai san thua ke duoc chia the nao

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
Admin
Admin


Tổng số bài gửi : 636
Điểm viết bài là : 15366
Join date : 13/05/2010
Age : 35
Đến từ : Việt Nam

Bài gửiTiêu đề: Khong co di chuc tai san thua ke duoc chia the nao   18/5/2010, 7:07 am

+ Bố tôi mất năm 2000. Năm 2002, mẹ tôi mua một mảnh đất. Gia đình tôi có 3 anh chị em, anh hai đã mất năm 2005 để lại vợ và 2 con nhỏ. Chị ba cũng đã mất năm 2006 để lại anh rể và 1 con nhỏ.

Xin hỏi: nếu mẹ tôi mất không để lại di chúc thì tài sản thừa kế sẽ phải chia thế nào cho hợp pháp? Chị dâu, anh rể và các cháu có đươc hưởng gì không? (Trương Quốc Nam)

- Tư vấn của luật sư Nguyễn Văn Hậu:

Nếu mẹ bạn mất không để lại di chúc thì di sản thừa kế mà bà để lại sẽ được chia theo pháp luật (Điều 675 Bộ luật dân sự (BLDS). Theo quy định tại Điều 676 BLDS, những người thừa kế thuộc hàng thừa kế thứ nhất nếu chia theo pháp luật gồm có: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết. Những người thừa kế cùng hàng thì được hưởng phần di sản bằng nhau.

Theo những thông tin mà bạn cung cấp thì hàng thừa kế thứ nhất của mẹ bạn gồm có: bạn; anh hai, chị ba của bạn; ông ngoại, bà ngoại của bạn (nếu còn sống). Di sản thừa kế do mẹ bạn để lại sẽ chia đều thành những phần bằng nhau cho những người này.

Mặc dù anh hai và chị ba của bạn đã chết trước mẹ bạn nhưng theo quy định tại Điều 677 BLDS về thừa kế thế vị thì: Trong trường hợp con của người để lại di sản chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì cháu được hưởng phần di sản mà cha hoặc mẹ của cháu được hưởng nếu còn sống; nếu cháu cũng chết trước hoặc cùng một thời điểm với người để lại di sản thì chắt được hưởng phần di sản mà cha mẹ của chắt được hưởng nếu còn sống.

Vì vậy, hai con của anh hai bạn và con gái của chị ba bạn sẽ được hưởng thay cho anh hai, chị ba bạn phần di sản thừa kế mà họ được hưởng (nếu còn sống).

Luật sư NGUYỄN VĂN HẬU

************************************
Về Đầu Trang Go down
http://kenh18.forumvi.net
 
Khong co di chuc tai san thua ke duoc chia the nao
Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» Hỏi về tuyển sinh học viên phi công
» cận thị nhẹ có nên mổ mắt?????????
» Bảng chữ cái Alphabet trong hàng không
» Tin tức hàng không 2014 (Phần 1)
» Hướng dẫn cách bay, Autopilot và hạ cánh ILS cơ bản

Permissions in this forum:Bạn không có quyền trả lời bài viết
 :: THÔNG TIN TỔNG HỢP :: BÀI VIẾT + HƯỚNG DẪN-
Chuyển đến 
http://kenh18.forumvi.net
Forumotion.com | © phpBB | Free forum support | Liên hệ | Report an abuse | Free blog